Từ ngày 1/7/2021, du học dài hạn có bị xóa không?

  • 11/01/2022
NỘI DUNG BÀI VIẾT
Hiển thị tất cả
NỘI DUNG BÀI VIẾT
Hiển thị tất cả

Về vấn đề này, LUẬT HỒNG ĐỨC trả lời như sau:

Điều 24 Luật Cư trú 2020 có hiệu lực thi hành từ ngày 1/7/2021 quy định việc xóa đăng ký thường trú (hay còn gọi là chuyển hộ khẩu) trong trường hợp công dân vắng mặt tại nơi thường trú liên tục 12 tháng. trở lên mà không đăng ký tạm trú tại nơi cư trú khác hoặc không khai báo tạm vắng.

Quy định trên không áp dụng cho các trường hợp sau:

– Ra nước ngoài nhưng không phải để định cư (ví dụ như đi du học, đi làm việc ở nước ngoài, v.v.).

– Đang chấp hành án phạt tù, chấp hành xong biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng.

Vì vậy, đối với du học sinh, nếu bạn đi du học trên 12 tháng sẽ không thuộc trường hợp bị xóa hộ khẩu.

Tuy nhiên, các du học sinh đang có ý định đi du học cần lưu ý khai báo tạm vắng để tránh bị xử phạt hành chính theo quy định sau:

– Trước ngày 01 tháng 7 năm 2021: Khai báo trường hợp đi học nước ngoài từ 03 tháng liên tục trở lên đối với người trong độ tuổi thực hiện nghĩa vụ quân sự, dự bị động viên (Điều 32 Luật Cư trú 2006).

– Từ ngày 01/7/2021: Khai báo trường hợp đi học nước ngoài từ 03 tháng liên tục trở lên đối với người trong độ tuổi nghĩa vụ quân sự hoặc người đang phải thực hiện nghĩa vụ khác đối với Nhà nước theo quy định. quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền (Điều 31 Luật Cư trú 2020).

Điều 3 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 quy định “Độ tuổi thực hiện nghĩa vụ quân sự là độ tuổi của công dân thực hiện nghĩa vụ tại ngũ và đang phục vụ trong các ngạch dự bị của Quân đội nhân dân”.

Trong đó:

Điều 30. Tuổi gọi nhập ngũ_Luật nghĩa vụ quân sự 2015

Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; Độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; Công dân đã qua đào tạo trình độ cao đẳng, đại học được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.

Điều 17. Tuổi quân nhân dự bị vào đơn vị dự bị động viên trong thời bình

….

2. Tuổi của quân nhân chuyên nghiệp dự bị và hạ sĩ quan, binh sĩ dự bị vào đơn vị động viên dự bị được quy định như sau:

a) Nam quân nhân chuyên nghiệp dự bị không quá 40 tuổi; hạ sĩ quan, binh sĩ dự bị không quá 35 tuổi được biên chế vào đơn vị chiến đấu;

b) Nam quân nhân chuyên nghiệp dự bị và hạ sĩ quan, binh sĩ dự bị dưới 45 tuổi; Quân nhân dự bị không quá 40 tuổi được biên chế vào đơn vị bảo đảm chiến đấu.

Hành vi không khai báo tạm vắng được xử phạt theo quy định tại Điều 8 Nghị định 167/2013 / NĐ-CP như sau:

Điều 8. Vi phạm quy định về đăng ký, quản lý cư trú

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

……….

b) Cá nhân, chủ hộ không thực hiện đúng quy định về thông báo lưu trú, khai báo tạm vắng.

PROFILE LHD LAW FIRM
Tags
0 bình luận trong bài viết này
Gửi bình luận
captcha

BÀI VIẾT LIÊN QUAN

+6888+

Khách hàng

+1689+

Dự án

+39+

Nhân sự

3+

Văn phòng