Tôi có phải đổi bằng lái xe để có chip trên thẻ căn cước công dân không?

  • 11/01/2022
NỘI DUNG BÀI VIẾT
Hiển thị tất cả
NỘI DUNG BÀI VIẾT
Hiển thị tất cả

Về vấn đề này, LUẬT HỒNG ĐỨC trả lời như sau:

Giấy phép lái xe (bằng lái xe) và giấy đăng ký phương tiện (xe rình mò) không thể hiện số CMND / CCCD.

Ngoài ra, pháp luật hiện hành mới chỉ quy định việc cấp, cấp lại, đổi giấy phép lái xe và đăng ký xe mà chưa cập nhật thông tin khi có sự thay đổi trong hồ sơ cấp giấy phép lái xe. xe, đăng ký xe cụ thể:

Điều 37. Đổi giấy phép lái xe _ Thông tư 12/2017 / TT-BGTVT

4. Trường hợp năm sinh, họ, chữ đệm ghi trên Giấy phép lái xe sai so với Giấy chứng minh nhân dân, Thẻ căn cước công dân thì cơ quan quản lý Giấy phép lái xe làm thủ tục đổi Giấy phép lái xe. xe mới theo đúng thông tin ghi trên Giấy chứng minh nhân dân hoặc Thẻ căn cước công dân.

Điều 11. Cấp, đổi giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe _ Thông tư 58/2020 / TT-BCA

1. Đối tượng cấp đổi, cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký xe: Xe cải tạo, xe đổi màu sơn, xe kinh doanh vận tải đã đăng ký biển số nền trắng, chữ và số màu đen; cấp đổi giấy chứng nhận đăng ký xe; Giấy chứng nhận đăng ký xe bị mờ, bị rách, bị mất hoặc thay đổi thông tin chủ xe (tên, địa chỉ) hoặc chủ xe có nhu cầu đổi lại Giấy chứng nhận đăng ký xe cũ lấy Giấy chứng nhận đăng ký xe. đăng ký xe theo quy định tại Thông tư này.

Như vậy, khi đổi từ CMND 9 số sang CCCD có gắn chip, không thay đổi thông tin về năm sinh, họ, tên, chữ đệm, địa chỉ (CMND 12 số, CCCD mã vạch khi đổi sang CCCD có gắn chíp không đổi số), công dân sẽ không phải đổi bằng lái xe, ngủ gật.

PROFILE LHD LAW FIRM
Tags
0 bình luận trong bài viết này
Gửi bình luận
captcha

BÀI VIẾT LIÊN QUAN

+6888+

Khách hàng

+1689+

Dự án

+39+

Nhân sự

3+

Văn phòng