english
english

Bằng lái xe ô tô hết hạn do cự ly xa, tôi có phải thi lại lý thuyết không?

  • 10/01/2022

Bằng lái xe ô tô hết hạn do cự ly xa, tôi có phải thi lại lý thuyết không?

Tuy nhiên, Bộ GTVT đã có Công văn 10234 / BGTVT-ATGT ngày 29/9/2021 về việc cấp, đổi giấy phép lái xe tại các địa phương áp dụng Chỉ thị 16.

Cụ thể, Bộ GTVT kiến ​​nghị tạo điều kiện và cho phép người dân, người làm nhiệm vụ trên địa bàn áp dụng Chỉ thị 16 thực hiện các thủ tục cấp, cấp lại giấy phép lái xe như sau:

– Giấy phép lái xe hết hạn sử dụng làm thủ tục đổi, cấp lại theo quy định tại các Điều 36, 38, 39, 40 và 41 Thông tư 12/2017 / TT-BGTVT được tính theo thời hạn thực tế. ngày. thông tin về bằng lái xe cộng với giờ địa phương áp dụng Chỉ thị 16.

– Thời gian thực hiện thủ tục đổi, cấp lại giấy phép lái xe là 1 tháng kể từ ngày địa phương kết thúc áp dụng Chỉ thị 16, đồng thời áp dụng theo đợt cho từng địa phương áp dụng Chỉ thị 16. .

Ví dụ, địa phương có thời hạn 5 tháng từ 27/5/2021 đến 27/10/2021, người hết hạn GPLX từ 27/5/2021 thì đến 27/10/2021 sẽ quá hạn 5 tháng.

Ngày tính thời hạn sử dụng của giấy phép lái xe làm căn cứ để làm thủ tục đổi giấy phép đối với trường hợp trên là kể từ ngày hết thời hạn sử dụng (27/10/2021). Như vậy, những người có GPLX quá hạn 5 tháng như trên khi đổi GPLX trong thời hạn 1 tháng kể từ ngày hết khoảng cách sẽ không phải thi lại lý thuyết.

Công văn 10234 / BGTVT-ATGT được Bộ GTVT ban hành ngày 29/09/2021.

PROFILE LHD LAW FIRM
Tags
0 bình luận trong bài viết này
Gửi bình luận
captcha

BÀI VIẾT LIÊN QUAN

+6889+

Khách hàng

+16889+

Dự án

+39+

Nhân sự

3+

Văn phòng