05 điều cần biết đối với người đang sử dụng CMND / CCCD mẫu cũ

  • 11/01/2022
NỘI DUNG BÀI VIẾT
Hiển thị tất cả
NỘI DUNG BÀI VIẾT
Hiển thị tất cả

>> Không cần xuất trình giấy xác nhận số CMND khi sử dụng mẫu CCCD mới

1. Thời hạn sử dụng của CMND / CCCD là bao lâu?

Ngày hết hạn của thẻ căn cước

Căn cứ theo quy định tại Mục 4 Phần I Thông tư 04/1999 / TT-BCA (C13): Chứng minh nhân dân có thời hạn 15 năm.

Thời hạn sử dụng của CCCD

Đối với thẻ CCCD, thời hạn sử dụng được in trực tiếp trên thẻ theo nguyên tắc sau:

– Thẻ CCCD phải đổi khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi.

– Thẻ CCCD được cấp, đổi, cấp lại trong thời hạn 02 năm trước tuổi quy định trên thì còn giá trị đến tuổi đổi thẻ tiếp theo.

2. CMND / Thẻ CCCD mẫu cũ có còn giá trị sử dụng không? Có bắt buộc phải đổi sang CCCD bằng chip không?

Đối với thẻ ID

Điều 5 Nghị định 05/1999 / NĐ-CP quy định:

“Điều 5. Đổi, cấp lại CMND

1- Các trường hợp sau đây phải làm thủ tục đổi CMND:

a) Chứng minh nhân dân hết hạn sử dụng;

b) Giấy chứng minh nhân dân bị hư hỏng không sử dụng được;

c) Thay đổi họ, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh;

d) Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương;

e) Thay đổi nhân thân.

2- Trường hợp CMND bị mất thì phải làm thủ tục cấp lại.

Như vậy, công dân nếu thuộc 5 trường hợp phải cấp đổi và 1 trường hợp phải xin cấp lại. Phần còn lại có thể sử dụng cho đến khi CMND hết hạn sử dụng trước khi cần đổi.

Đối với CCCD:

Thẻ CCCD được đổi trong các trường hợp sau:

+ Công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi đến đủ 60 tuổi;

+ Thẻ bị hỏng không sử dụng được;

+ Thay đổi thông tin về họ, chữ đệm, tên; đặc điểm nhận dạng;

+ Xác định lại giới tính, quê quán;

+ Có sai sót về thông tin trên thẻ hiện tại;

+ Khi công dân có yêu cầu.

– Thẻ CCCD được cấp lại trong các trường hợp sau đây:

+ Mất thẻ CCCD;

+ Được trở lại quốc tịch Việt Nam theo quy định của Luật quốc tịch Việt Nam.

Như vậy, công dân thuộc các trường hợp trên bắt buộc phải đổi sang thẻ CCCD có chip. Phần còn lại nếu không thuộc trường hợp trên và còn hạn sử dụng thì bạn có thể sử dụng cho đến khi hết

3. CMND / CCCD có giá trị như CCCD có gắn chip

Hiện trên toàn quốc đang đồng loạt tồn tại các loại thẻ có giá trị tương đương sau:

– Chứng minh nhân dân 9 số, 12 số;

– CCCD, CCCD có chip

Điều 1 Nghị định 05/1999 / NĐ-CP quy định CMND là loại giấy tờ tùy thân xác nhận những đặc điểm riêng, những nội dung cơ bản của mỗi công dân trong độ tuổi theo quy định của pháp luật nhằm đảm bảo sự thống nhất của pháp luật. tạo điều kiện thuận lợi cho việc thực hiện các quyền và nghĩa vụ của công dân trong việc đi lại và thực hiện các giao dịch trên lãnh thổ Việt Nam.

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 20 Luật Căn cước công dân 2014, thẻ CCCD là giấy tờ tùy thân của công dân Việt Nam có giá trị chứng minh việc chủ thẻ cấp CCCD để thực hiện các giao dịch trên lãnh thổ Việt Nam.

Như vậy, cả CMND và CCCD đều là giấy tờ tùy thân của công dân và có giá trị như nhau, công dân có thể sử dụng song song với nhau.

4. Khi đổi sang CCCD có gắn chip sẽ bị cắt góc hoặc thu hồi ID / CCCD mẫu cũ.

Đối với CMND, đổi sang CCCD có chip

Theo Thông tư 40/2019 / TT-BCA, khi đổi CMND sang CCCD có gắn chip:

– Khi trả thẻ CCCD, cán bộ cắt góc trên bên phải mặt trước của CMND đó và trả lại CMND đã cắt cho người đến nhận thẻ.

– Trường hợp công dân có yêu cầu trả thẻ CCCD qua đường chuyển phát nhanh đến địa chỉ yêu cầu, cơ quan quản lý CCCD nơi tiếp nhận hồ sơ sẽ cắt góc và trả lại CMND đã cắt ngay sau khi nhận được hồ sơ của công ty. Mọi người.

– Trường hợp CMND bị hư hỏng, bong tróc, không rõ nét (ảnh, số CMND và dòng chữ) thì thu gom, tiêu hủy CMND đó, lưu vào hồ sơ và cấp Giấy xác nhận số CMND.

Đối với thẻ CCCD đổi sang thẻ chip CCCD

– Trường hợp công dân đăng ký nhận thẻ CCCD có chip qua đường chuyển phát nhanh đến địa chỉ theo yêu cầu: Thu CCCD mẫu cũ, cắt góc và nộp lại sau khi công dân hoàn thành thủ tục cấp CCCD có chip.

– Trường hợp công dân đăng ký nhận thẻ CCCD có gắn chip tại đơn vị cấp: Thu, cắt góc và trả lại CCCD mẫu cũ khi trả thẻ CCCD có gắn chip điện tử.

– Đối với những CCCD mẫu cũ bị hư hỏng, bong tróc, không rõ mẫu mã thì tiến hành thu gom và tiêu hủy CCCD đó.

5. Đổi sang CCCD bằng chip có thể không cần xác nhận số ID

Hiện tại, mã QR được in ở mặt trước, góc trên bên phải của thẻ CCCD có gắn chip còn có thông tin về số CMND cũ (9 số) khi dùng smartphone quét mã.

Vì vậy, hầu hết các trường hợp đổi CMND sang CCCD có gắn chip đều không cần xin cấp số CMND (nhiều địa phương, cơ quan công an chỉ cấp khi có yêu cầu).

PROFILE LHD LAW FIRM
Tags
0 bình luận trong bài viết này
Gửi bình luận
captcha

BÀI VIẾT LIÊN QUAN

+6888+

Khách hàng

+1689+

Dự án

+39+

Nhân sự

3+

Văn phòng