english
english

03 lỗi vi phạm đèn tín hiệu giao thông thường gặp vì “hiểu sai” luật

  • 11/01/2022

03 lỗi vi phạm đèn tín hiệu giao thông thường gặp vì “hiểu sai” luật (ảnh minh họa)

Đèn đỏ có được rẽ phải không?

Theo điểm b khoản 3 Điều 10 Luật Giao thông đường bộ 2008, tín hiệu đỏ là cấm đi. Tuy nhiên, khi có tín hiệu, biển báo cho phép người tham gia giao thông rẽ phải khi có đèn đỏ khi:

– Có lắp đèn tín hiệu xanh cùng với tín hiệu ưu tiên rẽ. Đây thường là đèn phụ, hình mũi tên màu xanh lam được gắn bên dưới đèn giao thông.

– Có biển báo giao thông, thường là biển phụ đặt dưới đèn giao thông, cho phép các phương tiện rẽ khi đèn đỏ.

Với lỗi rẽ phải khi đèn đỏ, người vi phạm sẽ bị phạt về lỗi không chấp hành hiệu lệnh của đèn giao thông theo Nghị định 100/2019 / NĐ-CP.

Ở nơi đường giao nhau, khi đèn đỏ có được đi thẳng không?

Theo điểm b khoản 3 Điều 10 Luật Giao thông đường bộ, tín hiệu đỏ là cấm đi. Như vậy, người đi đường khi gặp đèn đỏ không được đi thẳng; trừ trường hợp có đèn tín hiệu giao thông hoặc biển báo cho phép người đi đường đi thẳng.

Trường hợp không có đèn tín hiệu hoặc biển báo cho phép người đi đường đi thẳng mà người đi đường đi thẳng khi đèn đỏ sẽ bị phạt về lỗi không chấp hành hiệu lệnh của tín hiệu giao thông. cây thông.

Đèn vàng có được đi không?

Tín hiệu màu vàng là dừng trước vạch dừng, trừ khi bạn đã vượt qua vạch dừng thì mới được đi tiếp; Trong trường hợp tín hiệu đèn vàng nhấp nháy, bạn được phép đi nhưng phải giảm tốc độ, chú ý quan sát và nhường đường cho người đi bộ qua đường.

Nếu vi phạm sẽ bị phạt do không chấp hành tín hiệu đèn giao thông.

Phạt vượt đèn vàng đỏ

Nghị định 100/2019 / NĐ-CP quy định chi tiết mức phạt vượt đèn vàng, đỏ như sau:

– Đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện): Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng, tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng (Điểm đ Khoản 4 và Điểm b Khoản 10. Điều 6).

– Đối với người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô: Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng, Tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng; từ 02 tháng đến 04 tháng nếu gây tai nạn giao thông (Điểm a Khoản 5, Điểm b, c Khoản 11 Điều 5).

– Đối với máy kéo, xe máy chuyên dùng: Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng, tước quyền sử dụng giấy phép lái xe (khi điều khiển máy kéo), chứng chỉ bồi dưỡng kiến ​​thức pháp luật giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng). ) từ 01 đến 03 tháng; từ 02 tháng đến 04 tháng nếu gây tai nạn (Điểm đ Khoản 5; Điểm a và b Khoản 10 Điều 7).

PROFILE LHD LAW FIRM
Tags
0 bình luận trong bài viết này
Gửi bình luận
captcha

BÀI VIẾT LIÊN QUAN

+6889+

Khách hàng

+16889+

Dự án

+39+

Nhân sự

3+

Văn phòng